Tách Sổ đỏ cho con: Điều kiện, thủ tục thế nào? Phí bao nhiêu?

Khi cha mẹ muốn chuyển nhượng, tặng cho một phần mảnh đất cho con thì phải đề nghị tách thửa đối với phần diện tích đó. Dưới đây là quy định về điều kiện, thủ tục và phí phải nộp khi tách Sổ đỏ cho con.

 

Khoản 1 Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định khi chuyển nhượng, tặng cho một phần thửa đất thì trước khi nộp hồ sơ phải đề nghị Văn phòng đăng ký đất đai thực hiện đo đạc tách thửa đối với phần diện tích cần chuyển nhượng, tặng cho.

Để tách thửa cho con thì người dân cần biết một số quy định về điều kiện tách thửa, hồ sơ, thủ tục tách thửa và tiền phải nộp khi thực hiện thủ tục này, cụ thể:

1. Điều kiện tách Sổ đỏ cho con

Căn cứ khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 và Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, tách thửa để chuyển nhượng, tặng cho một phần thửa đất cho con cần đáp ứng các điều kiện sau:

– Đáp ứng được điều kiện về diện tích, kích thước tối thiểu được phép tách thửa.

– Có giấy chứng nhận (Sổ đỏ, Sổ hồng).

– Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án.

– Trong thời hạn sử dụng đất (còn thời hạn).

– Đất không có tranh chấp.

>> Tổng đài tư vấn miễn phí về đất đai của chuyentrangbatdongsan 09789.365.69


  – Khắc Niệm –

Xem các tin khác:

0 0 đánh giá
Đánh giá bài viết
Theo dõi
Thông báo của
guest
0 Góp ý
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả bình luận
0
Rất thích suy nghĩ của bạn, hãy bình luận.x